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SHAURI LA UKIUKAJI WA AGIZO LA SERIKALI KUHUSU KUTOSOMA
HABARI ZA MAGAZETINI KWA UNDANI

SHAURI NA. 06-2018/2019

RADIO FREE AFRICA

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
AGIZO LA SERIKALI LA KUTOSOMA HABARI ZA MAGAZETINI KWA UNDANI

1.0 Utangulizi

1.1  Kituo cha Utangazaji cha Radio Free Africa cha Mwanza kinatuhumiwa kukiuka Agizo
la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe (MB), tarehe 03 Mei, 2017 kwa
watangazaji wa vituo vya Redio na Televisheni kutosoma kwa undani maudhui
yaliyomo katika magazeti badala yake wasome vichwa vya habari pekee. Kimsingi,
agizo hilo la serikali lililenga kulinda soko la biashara ya uchapishaji, usambazaji, na
uuzaji wa magazeti nchini.

1.2 Aidha, tarehe 15 Juni, 2017, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) iliviandikia
barua vituo vyote vya utangazaiji (ikiwa ni pamoja na kituo cha Radio Free Africa) na
kuvitaka kuacha mara moja kusoma kwa undani habari Za magazetini na badala
yake wasome tu vichwa vya habari kwa mujibu wa agizo hilo la serikali.

1.3  Tarehe 01 Februari, 2019, Kituo cha Radio Free Africa kilituhumiwa kukiuka kwa
makusudi agizo hilo la serikali kupitia kipindi chake cha “Good Morning Africa”
kwenye kipengele cha “Tuzungumze Magazetini” kilichorushwa kati ya saa 12.00
asubuhi na saa 03.00 asubuhi. Katika kipindi hicho, mtangazaji wa kipindi, Bwana
Michael Noel alisoma kwa undani habari mbali mbali zilizoandikwa katika magazeti
ya Habari Leo, Mwananchi, Nipashe, na Mtanzania kinyume na agizo lililotolewa na
serikali.

1.4  Kitendo cha kusoma taarifa hizo za magazeti kwa undani ni kupuuza kwa makusudi
agizo la Serikali lililotolewa na Mheshimiwa Waziri tarehe 03 Mei, 2017 jijini Mwanza
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1.5

1.6

wakati wa kilele cha maadhimisho ya 26 ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya Habari
duniani.

Tarehe 05 Februari, 2019, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilikiagiza Kituo
cha Radio Free Africa kuwasilisha CD ya Maudhui ya kipindi kilichotuhumiwa kukiuka
agizo hilo la Serikali ili kisikilizwe na Kamati ya Maudhui ya Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania na kujiridhisha kama maudhui ya kipindi hicho na uwasilishaji wake
ulikiuka agizo la Serikali au la.

Mtangazaji wa kipindi cha Good Morning Africa alikiuka Agizo hilo la Serikali kwa
kusoma habari za magazetini kwa undani kama ifuatavyo:-

Gazeti la Habari Leo: “Ndugai amljpua Lissu ambana Zitto... Spika wa Bunge Job
Ndugai amevunja ukimya na kujibu tuhuma za upotevu wa shifingi trilioni 1.5
ambazo mbunge wa Kigoma Mjini Zitto Kabwe (ACT Wazalendo) alidai kuwa Mkaguzi
na mdhibiti wa hesabu za serikali (CAG) amesema hazionekani matumizi yake na
kudai kuwa mbunge huyo ni muongo. Katika hatua nyingine Bunge limebainisha
kumlipa mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lissu kupitia Chama cha Demokrasia
na Maendeleo CHADEMA takribani Shilingi milioni 250 kama malipo mbali mbali kwa
Kkipindi cha mwaka mmoja na miezi mitaty ama kwa ujumia ni- miezi 15,
akimzungumza Zitto Bungeni jana mara baada ya kukamilika kwa kipindi cha
maswall na majibu, Spika Ndugai alimsibi Zitto kuwa na hofi ya Mungu kwa kuacha
Kusema uongo kwa kuwa hajpendezi mtu mzima kusema uongo kwa taifa na
kimataifa,”

“Biteko aibua madudu zaidi madini.. Waziri wa madini Dotto Biteko amebaini
madudu yanayofanywa na maofisa wake myjini Dodoma jambo ambalo lililomfanya
Katibu mkuu kumsimamisha kazi papo hapo Ofisa Madini Hashim Daniel ili kupisha
uchunguzi. Moja ya madudu yanayofanywa na waranyakazi wa ofisi ya madini mkoa
wa Dodoma ni kutokujaza uzito wa madini ama dhahabu unaopatikana baada ya
uchenjuaji na badala yake kuruhusu uuzaji wa madini hayo kwa watu wasio na vibali
Jambo linalosababisha upotevu wa mapato ya serikali, Biteko alibaini hayo juzi jioni
aljpofanya ukaguzi wa kushtukiza katika moja ya vituo vya uchenjuaji wa madini
eneo la Kizota jijini Dodoma”,

"Mtoto afa kwa kuangukia chungu cha maharage... ni mwanafunzi aliyekuwa
akisoma katika shule ya msingi Sintali Kata ya Sintali wilayani Nkasi mkoani Rukwa,
Exavery Mwananjelwa mwenye umri wa miaka 5 amekufa baada ya kuanguka na
kichwa chake kuzama kwenye chungu cha maharage yaliyokuwa yakichemka jikoni..
‘Akina mama muwe na tahadhari mnapokuwa kwenye mapishi angalieni watoto
hawa wacheze mbali zaidi maana limekuwa tatizo tunajuzwa hapo mtoto afa kwa
Kuangukia chungu cha maharage yaliyokuwa yanachemka Jikoni tuchukue tahadbari
hasa tunapokuwa jikoni na watoto hawa”,

Gazeti la Mwananchi: “Chadema, CCM na vita mpya ya kura milioni 4 ni kwa
namna gani hapo unaweza kujipatia nakala yako ya gazeti hili kujua nini ambacho
mwananchi imekibaini kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2020, Lakini nikudokeze tu
hapo kwamba Chadema na CCM wamesema wanajipanga kuvuna wapiga kura
wapya milioni 4 baada ya jana serikali kueleza bungeni kuwa kabla ya Uchaguzi
Mkuu 2020 idadi hiyo ya wananchi wataandikishwa katika daftari la kudumu la
wapiga kura, Chadema, CCM na vita mpya ya kura milioni 4 wapiga kura wapya hao
kuelekea uchaguzi wa 2020”



“Hivi ndivyo Ma RC, DC walivyosweka waty ndani, mwananchi limedokeza hapa
kuwa baadhi ya wakuu wa mikoa na wilaya wamekuwa wakiwasweka waty ndani
Katika matukio tofauti jambo ambalo limekuwa likipigiva kelele na viongozi mbali
mbalj, ile unawekwa ndani saa 48 tumekuwa tukishubudia pia matukio haya
yakitokea kwamba Wakuu wa Wilaya na Mikoa kusweka watu ndani Mwananchi
limedokeza hapa katika ukurasa wake wa mbele Hivi ndivyo MaRC, DC walivyosweka
watu ndani,”

“Sakata la matibabu ya Lissu laibuka upya...tunaambiwa kutoka Jijini Dodoma na Dar
es Salaam unaweza kusema sakata la matibabu ya Mbunge wa Singida Mashariki
Tundu Lissu, limejbuka upya baada ya jana Spika Job Ndugai kusema bunge
limemiipa stahili zake zinazofikia sh. milioni 250 huku mbunge huyo akisema mhimili
huo wa dola haujawahi kutoa hata senti moja ya kugharamia matibabu
yake...Ndugai ametoa kauli hiyo katika kipindi ambacho Lissu ansendelea na
matibabu nchini Ubeligjji baada ya kushambuliwa kwa risasi Septemba 7, 2017 nje
ya makazi yake area D jijini Dodoma. Tangu wakati huo mbunge huyu, familia yake
pamoja na chama chake Chadema wamekuwa wakiulalamikia vongozi wa bunge
kutogharamia matibabu yake lakini jana baada ya kipindi cha maswali na majibu
bungeni Spika Ndugai alisema hadi mwishoni mwa Desemba mwaka Jjana Lissu
alikuwa amelipwa sh. milioni 207.8 pamoja na sh. milioni 43 zilizotolewa kama
mchango wa matibabu ya mbunge huyo.”

Gazeti la Nipashe: “Zitto matatani kisa trilioni maja ni habati nyingine ambayo
imedokezwa hapa kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti /a Nipashe kuhusiana na
habari hii nikudokeze hapo ambayo imedokezwa kwenye gazeti hili la Njpashe
Mwanga wa Jamii tunaambiwa kwamba, Spika wa Bunge Job Ndugai, amesema
anamuweka kiporo Mbunge wa Kigoma Mjiri, Zitto kabwe, kutokana na mbunge
huyo wa Kigoma Mjini kwa tiketi ya ACT Wazalendo kuishikia bango kashfa ya madai
ya ubadhilifu wa Sh. tirioni 1.5 zinazotajwa kwenye ripoti Hliyopita ya Mkaguzi na
Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)”

"Kiongozi huyo wa bunge amedai Zitto ni muongo lakini wakati wa kumpeleka mbele
ya kamati ya maadiili na madaraka ya bunge haujafika. Muda mfupi baada ya kipindi
cha maswali na majibu bungeni Spika Ndugai akiwa anaongoza kikao hicho cha tatu
cha mkutano wa 14 ... alimshukia Zitto kwa kitendo chake alichodai ni kuandika
uongo katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Instagram... "Huyu Zitto
aliandika katika ukurasa wake wa Instagram kwamba CAG alikuwa amefanya
ukaguzi hazina na katika ukaguzi huo wizi mkubwa wa ubadhilifu wa fedba wa sh,
tirioni 1.5 na ametoa ripoti maalumu ya ukaguzi huo na ripoti hiyo imefika ofisi ya
Spika na Spika amekalia ripoti hivo,” alisema. Ni nukuu hiyo ambayo imetoka
bungeni mjini Dodoma”.

“Nyoka wa ajabu aua watano Sumbawanga: eeee! mbona maajabu hayo kutoka
huko Sumbawanga lakini ni habari ya kubuzunisha kweli kweli maofisa maliasili wa
Halmashauri ya wilaya Sumbawanga mkoani Rukwa wameamua kushirikiana na
mtaalamu wa tiba za jadi wa kijiji cha Nambo Tarafa ya Milepa kumsaka nyoka wa
ajabu anayedaiwa kuua kwa nyakati tofauti tofauti kijijini hapo”. Diwani wa Kata ya
Milepa Apolinary Macheta alisema jana nyoka huyo aina ya koboko kagonga na
kusababisha vifo vya watu watano katika kipindi cha miaka minne tofauti... Ni habari
ya kuhuzunisha kweli kwelj lakini unaweza ukastaajabu aina ya nyoka huyo ambaye
amesababisha vifo vya watu watano huko Sumbawanga ni gazeti la Nijpashe ambalo
limetudokeza”.
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“Masharti magumu kuzipata dola na Furo: Benki Kuu ya Tanzania BOT imesema
kuanzia sasa huduma za kubadilisha fedha za kigeni zitapatikana katika mabenki na
laasisi za kifedha zinazoendesha biashara nchi nzima. Kwa mujibu wa taarifa
Zilizotolewa jana kwa vyombo vya habari na BOT, benki na taasisi za fedha
Zinatakiva kutoa huduma hivo kwa wateja wote, benki kuu imehimiza benki na
laasisi za fedha kuendelea kutoa huduma za kubadilisha fedba za Kigeni kwa wateja
wote wakali uchunguzi wa maduka ya kubadilisha fedba za kigeni na maduka bubu
unaendelea. Ilisema taarifa hiyo”

“Kesi ya kina Mbowe yapata hakimu mpya... Ni kesi inayomkabili mwenyekiti wa taifa
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Freeman Mbowe...
tunaambiwa imepata jaji mpya, tunaambiwa kesi inayomkabili mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa Freeman Mbowe na wenzake nane wanaokabiliwa na mashitaka ya
uchochezi imepata hakimu mpya...Jana kesi hiyo ya jinai namba 112/2018 ilitajwa
mbele ya hakimu mkazi mwandamizi mfawidhi Kelvin Mbina Kkatika mahakama ya
hakimu mkazi kisutu jijini Dar es salaam awali kesi hiyo ilipangwa kusikilizwa mbele
ya hakimu mkazi mkuu wa mahakama hiyo Wilbard Mashauri ambaye sasa
amepanda cheo na kuwa jaji wa mahakama kuu ya Tanzania”

Gazeti la Mtanzania:"Mwanafunzi aliyepotea akutwa chini ya uvungu wa kitanda
adai alikua anajiona anaenda shule walimu, polisi wazungumza...ni mwanafunzi wa
kike wa kidato cha nne wa shule ya Sekondari Ikinabushu wilayani Bariadi jina
linahitadhiwa na gazeti hili la Mtanzania... amekutwa chinj ya uvungu wa kitanda
nyumbani kwa bibi yake. Mwanafunzi huyo alikutwa kwenye eneo hilo akiwa
hajitambui baada ya kupotea kwa siku tano langu Januari 25, 2019 mpaka siku ya
jana.... ni mwanafunzi aliepotea akutwa chini ya uvungu wa kitanda ni habari
nyingine ambayo imedokezwa katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mtanzania fikra
yakinifu,”

Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui

Baada ya kuona ukiukwaji wa agizo hilo, tarehe 04 Aprili, 2019 Kamati ya Maudhui
liuandikia uongozi wa Radio Free Africa wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa
utetezi kwa nini wasichukuliwe hatua. Wito pia uliutaka uongozi huo ulete utetezi wa
kimaandishi.

Tarehe 11 Aprili, 2019, saa 06:00 mchana, uongozi wa Kituo cha Radio Free Africa
uliitwa mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao kwa nini kituo
hicho kisichukuliwe hatua kutokana na tuhuma za kukiuka Agizo la Serikali
linalowataka watangazaji wa vituo vya Redio na Televisheni kutosoma kwa undani
maudhui yaliyopo katika magazeti na badala yake wasome vichwa vya habari pekee.
Katika kutoa utetezi wake, Radio Free Africa iliwakilishwa na Steve Diallo, Meneja
Uendeshaji na Ufundi na Michael Noel, Mtangazaji.

Kusikiliza Kipindi cha Good Morning Africa

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Radio Free Africa walisikiliza kipindi cha Good
Morning Africa cha tarehe 01 Februari, 2019 kilichorushwa na Radio Free Africa ili
kujiridhisha iwapo kituo hicho kilikiuka agizo tajwa la serikali au la.

Maelezo ya Utetezi ya Radio Free Africa
Uongozi wa Radio Free Africa uliwasilisha utetezi wao wa maandishi kwa Kamati.
Katika utetezi wao huo, Radio Free Africa wamekiri kosa na kuomba radhi wakisema
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kuwa mtangazaji alitenda kosa hilo kutokana na kutokuwa na uzoefu na kipindi cha
magazeti alichopangiwa kukitangaza kwa dharura baada ya watangazaji wao
wazoefu kuacha kazi.

Uongozi wa Radio Free Africa uliendelea kutoa maelezo yake ya utetezi wa mdomo
kama ifuatavyo:-

Michael Noel ambaye alitangaza kipindi hicho alianza kwa kukiri kosa kuwa ni kweli
alisoma habari za magazetini kwa undani kinyume na agizo la Mh. Waziri. Aliendelea
kujitetea kuwa alitenda kosa hilo kwa sababu ya kutokuwa na uzoefu na uelewa wa
miongozo ya kimaudhui ya kipindi cha magazeti kwa kuwa siku hiyo alipangiwa
kuendesha kipindi hicho kwa dharura baada ya watangazaji wazoefu wa kipindi
hicho kuwa wameacha kazi kwa ghafla. Aliiomba radhi Kamati na kusema kuwa
viongozi wake wameshamuelekeza, ameshajirekebisha na hatorudia tena kosa hilo.

Steve Diallo, Meneja Uendeshaji na Ufundi wa Radio Free Africa alianza kwa
kuiomba radhi Kamati akidai kuwa chombo chenye uzoefu kama chao hakikupaswa
kutenda kosa kama hilo. Alielezea kuwa kwa sasa kituo chao kinapitia wakati
mgumu ambapo watangazaji wao wazoefu wamekuwa wakiacha kazi ghafla na
hivyo wanawapa vijana wao wapya nafasi ya kukua zaidi. Alizidi kuomba radhi na
kusisitiza kuwa mtangazaji wao tayari ameshajirekebisha na kuahidi kwamba kosa
hilo halitajirudia tena katika kituo chao.

Majumuisho ya Utetezi

Katika kujumuisha utetezi wao, wote Steve Diallo na Michael Noel waliendelea
kuiomba radhi Kamati kwa kosa lililofanyika na kuahidi kuwa watazidi kujirekebisha
na kuboresha zaidi vipindi vyao kwa kuzingatia maadili.

Tathmini ya Kamati

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba, kituo cha Radio Free Africa kupitia kipindi
chake cha Good Morning Africa kimekiuka agizo la Serikali la kutosoma habari za
magazetini kwa undani kwa makusudi na pia utetezi wake haukuwa wa msingi;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa kwamba mtangazaji wa Radio Free
Africa aliendesha kipindi hicho kwa dharura bila kujua miongozo ya kimaudhui
haukuwa wa msingi kwa kuwa msimamizi wa Kipindi alitakiwa kuwa makini, na
alitakiwa hata kuingia studio kumsimamisha mtangazaji asiendelee kufanya kosa
kwa sababu kipindi kilichukua muda. Pia, Kamati imeona kuwa Radio Free Africa
walipaswa kuwa wamesambaza Sheria, Kanuni, na miongozo yote ya Serikali kwa
watangazaji wake wote ili kila mmoja aifahamu vizuri;

Hata hivyo, Kamati imeridhishwa na kitendo cha Radio Free Africa kutambua kosa
lake, kulikiri, kujirekebisha na kuahidi kutolirudia tena.

Ushauri wa Kamati kwa Radio Free Africa
Kutokana na udhaifu uliobainika Kamati inaushauri uongozi wa Radio Free Africa
kufanya mambo yafuatayo:

Kuimarisha na kuboresha usimamizi wa vipindi vyao;
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Wafanye maandalizi na matayarisho ya kutosha ya vipindi vyaoav i
hata-kuruhusu-mijadala_ya wasikilizaji wao-kwenye kipindi-cha-mjadala badala-ya-
kusoma habari za mﬁgazethwa--undantg%)Jf

Kuwa na utaratibu wa kuwafanyia mafunzo ya awali (Induction Training)

wafanyakazi wake wapya ili wapate uelewa wa Sheria, Kanuni, taratibu na miongozo
yote ya Serikali wanapotekeleza majukumu yao katika tasnia ya habari;

Kuweka maagizo yote ya utendaji katika sehemu zilizo wazi ili watendaji wao
waweze kuyaona, kuyasoma na kuyazingatia ipasavyo.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi yaliyotolewa na
Uongozi wa Radio Free Africa, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa kituo cha Radio
Free Africa kupitia kipindi chake cha Good Morning Africa, kipengele cha
Tuzungumze Magazetini kimekiuka kwa makusudi agizo la Serikali la kutosoma
habari za magazetini kwa undani kama ilivyoelezwa katika tathmini hapo juu.

Hivyo, Kamati ya Maudhui inaamua kukipa Onyo kituo cha Radio Free Africa na
kukiagiza kutorudia kosa kama hili.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam siku hii ya tarehe 15 mwezi
Aprili, mwaka 2019.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na
moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:




